Trang chủ Giới thiệu Nhật ký Luật sư Tin tức Video Clips Tuyển dụng Khách hàng Liên hệ English
DỊCH VỤ LUẬT AN PHÁT
Hôm nay: 347
Tất cả: 931620
  Thủ tướng đồng ý đề nghị 2, Hà Tĩnh bầu 3 phó chủ tịch, giải thích thế nào?-Tin tức-Sự kiện Văn phòng luật sư Hà Tĩnh - Thiết kế website Tp Vinh Quảng cáo in ấn logo đồ họa phần mềm Thành phố Vinh Nghệ An Hà Tĩnh Thanh Hóa
Tin tức-Sự kiện
Đăng ngày: 4/25/2016
Bản in Lần xem: 1243
Thủ tướng đồng ý đề nghị 2, Hà Tĩnh bầu 3 phó chủ tịch, giải thích thế nào?
Ngày 21/4/2016, kỳ họp thứ 16 HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVI đã họp và tiến hành bầu Chủ tịch HĐND, Chủ tịch UBND và 3 Phó Chủ tịch UBND tỉnh nhiệm kỳ 2011-2016

Công văn 2498/VPCP - V.III ngày 11/4/2016 của Văn phòng Chính phủ gửi UBND tỉnh Hà Tĩnh truyền đạt ý kiến chỉ đạo của Thủ tướng về việc bầu bổ sung chức vụ Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Theo đó, 3 Phó Chủ tịch UBND tỉnh được bầu gồm có các ông: Đặng Quốc Vinh, Dương Tất Thắng và Đặng Ngọc Sơn. Trước đó 10 ngày (tức 11/4) Văn phòng Chính phủ có văn bản 2498/VPCP - V.III gửi UBND tỉnh Hà Tĩnh truyền đạt ý kiến chỉ đạo của Thủ tướng Chính phủ về việc bầu bổ sung chức vụ Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh. Theo đó, xét đề nghị của UBND tỉnh Hà Tĩnh và đề nghị của Bộ Nội vụ, Thủ tướng Chính phủ đồng ý với UBND tỉnh Hà Tĩnh và Bộ Nội vụ về chủ trương bầu bổ sung 2 Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh nhiệm kỳ 2011 - 2016. Như vậy, trước khi diễn ra kỳ họp HĐND tỉnh, UBND tỉnh Hà Tĩnh có văn bản gửi Thủ tướng và Bộ Nội vụ là đã thực hiện đúng Tiết b, Điểm 1, Điều 11, Mục 1 Chương III Nghị định 08/2016/NĐ - CP ngày 25/1/2016 của Chính phủ Quy định số lượng Phó Chủ tịch UBND và quy trình, thủ tục bầu, từ chức, miễn nhiệm, bãi nhiệm, điều động, cách chức thành viên UBND. Đó là: “Đối với việc bầu Phó Chủ tịch UBND tỉnh (trừ TP Hà Nội và TP.HCM) thì sau khi có kết quả nhân sự dự kiến của cơ quan có thẩm quyền theo phân cấp quản lý cán bộ, Chủ tịch UBND tỉnh có văn bản gửi Bộ Nội vụ để báo cáo Thủ tướng Chính phủ trước khi trình HĐND tỉnh bầu Phó Chủ tịch UBND tỉnh”. Và như đã nói ở trên, Thủ tướng Chính phủ chỉ đồng ý chủ trương cho Hà Tĩnh bầu bổ sung 2 Phó Chủ tịch UBND tỉnh chứ không phải là 3. Vấn đề đặt ra ở đây là: Căn cứ Tiết 1, Điều 12 của Nghị định 8 thì trong thời hạn 5 ngày làm việc kể từ ngày HĐND bầu Chủ tịch, Phó Chủ tịch UBND, Thường trực HĐND gửi 2 bộ hồ sơ kết quả bầu Chủ tịch, Phó Chủ tịch UBND cùng cấp đến cơ quan có thẩm quyền (Bộ Nội vụ) thẩm định để trình Thủ tướng phê chuẩn kết quả bầu. Đáng chú ý, tại Điểm d, Tiết 2, Điều 12 về Hồ sơ phê chuẩn kết quả bầu Chủ tịch, Phó Chủ tịch UBND tỉnh phải có “Quyết định hoặc văn bản thông báo ý kiến về nhân sự của cơ quan có thẩm quyền (Thủ tướng Chính phủ) theo phân cấp quản lý cán bộ”. Cụ thể ở đây là hồ sơ phải kèm theo Công văn 2498/VPCP - V.III ngày 11/4/2016 của Văn phòng Chính phủ thông báo ý kiến của Thủ tướng về việc bầu bổ sung chức vụ Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh... Vậy thì các câu hỏi đặt ra ở đây là: Có hay không, trước lúc khai mạc kỳ họp 16 HĐND tỉnh khóa XVI (nhiệm kỳ 2011 - 2016), UBND tỉnh Hà Tĩnh có gửi tiếp công văn báo cáo Thủ tướng về dự kiến thêm nhân sự và được Thủ tướng chấp thuận? Nếu khả năng này xảy ra thì đề nghị Cổng thông tin điện tử Chính phủ đăng tải văn bản chấp thuận thêm này. Hai là, nếu Hà Tĩnh không có tiếp văn bản và Chính phủ không có chỉ đạo thêm thì xin hỏi UBND tỉnh và HĐND tỉnh Hà Tĩnh căn cứ vào quy định, hướng dẫn nào để bầu 3 Phó Chủ tịch UBND tỉnh mà không phải là 2 như dự kiến nhân sự của tỉnh đã làm và được Thủ tướng chấp thuận (bằng văn bản)? Rất mong có được câu trả lời từ phía các cơ quan có trách nhiệm ở Hà Tĩnh. Ba là, trong chương trình nghị sự kỳ họp 16 lần này, HĐND tỉnh Hà Tĩnh có miễn nhiệm 1 Phó Chủ tịch UBND tỉnh (để nhận nhiệm vụ mới) thì có phải là lý do để Hà Tĩnh chủ động bầu bổ sung thêm 1 Phó Chủ tịch so với ngoài kế hoạch dự kiến nhân sự ban đầu đã báo cáo Bộ Nội vụ và Thủ tướng Chính phủ hay không? Nếu đúng thì cách làm này có đảm bảo với các quy định hiện hành không? Và cuối cùng thì Thủ tướng Chính phủ sẽ phê chuẩn 2 hay 3 chức danh Phó Chủ tịch UBND tỉnh cho Hà Tĩnh vừa được HĐND tỉnh bầu nói trên?
                                                                                                                                    VĂN HÙNG (Theo báo Nông nghiêp.vn)


  © Copyright 2011 - Luật sư An Phát Hà Tĩnh - Thiết kế bởi Sara Hitech  
 
  Văn phòng Luật sư An Phát - Hà Tĩnh Văn phòng chi nhánh TP. Hồ Chí Minh
Địa chỉ: 286 Nguyễn Du - TP Hà Tĩnh
Điện thoại: 0393.69 69 88 - Hotline: 0987 173 183 -  0913 143 111
Email: luatanphat@gmail.com - Website: http://luatsuhatinh.com
Thiết kế bởi TVC Media - Website: http://sarahitech.net
Địa chỉ: Số nhà A88 - Đường Lê Thị Riêng - Khu phố 1, Phường Thới An, Quận 12, TP.Hồ Chí Minh